Cần Lưu Tâm Điều Gì Khi Đi Xem Nhà Xây Sẵn ?

khuongle

Administrator
Xác minh

Cần Lưu Tâm Điều Gì Khi Đi Xem Nhà Xây Sẵn

Đầu tiên mình xin nói sơ qua về kết cấu của một ngôi nhà cho các bạn có thể chia khâu ra để xem xét từng điểm khi đi xem một căn nhà xây sẵn, tránh trường hợp xem chỉ để biết căn nhà đó như thế nào căn nhà đó ở đâu và có đẹp hay không ? Thực tế mình cần xem xét tỉ mỉ hơn để có thể ra quyết định đúng đắn.

Ai cũng biết luôn là một căn nhà gồm Phần Ngầm móng, giằng móng, hố ga, bể phốt …… và Phần Nổi gồm khung bê tông cốt thép, hệ thống điện nước, thiết bị vệ sinh, tường bao ….. Phần nổi ok rất đơn giản bạn có thể nhờ một anh chị có chuyên môn kinh nghiệm để xem qua và hỗ trợ bạn. Tuy nhiên Phần Móng thì rất khó kiểm tra mà khi đã vào ở một thời gian thông qua việc có xảy ra các hiện tượng như Nứt Tường, Lún Tường thì bạn mới biết ngôi nhà mình mua tốt hay không ?

Vì vậy mình xin liệt kê một số lưu ý ngắn gọn nho nhỏ để các bác lưu tâm hơn khi chọn mua nhà xây sẵn:

+ Tìm hiểu kỹ ai xây dựng nhà và mình đang mua nhà của ai: nếu chủ cũ họ xây ở vài tháng và họ cần bán ok chúc mừng bạn khi mua được một ngôi nhà chất lượng, nếu nhà được bán bởi những công ty lớn xây dựng hàng loạt ok chất lượng cũng sẽ ổn bạn chọn doanh nghiệp nào có tên tuổi và uy tín, nếu nhà được xây dựng bởi những cá nhân hay công ty nhỏ lẻ để bán thì coi chừng bạn có thể gặp rủi ro

+ Hệ thông đường dẫn nước trong nhà: nhà xây sẵn thường bị một số lỗi liên quan như tình trạng ùn tắt nhà vệ sinh, rò rĩ nước rất rất nhiều vì để tiết kiệm chi phí nhà xây sẵn thường được chọn ống nhựa bé, xây dựng bể phốt nhỏ …. Bạn cần lưu tâm và nếu bạn có hướng xử lý vui lòng chia sẽ nha. Chớ khâu này cũng khó, là vấn đề khó khăn vô cùng nan giải

+ Địa chất của căn nhà: nếu nền đất quanh nhà cứng ok tốt, nếu nền đất quanh khá mềm và lún thì rất là ghê gớm. Vì chủ xây có tâm đầu tư dàn móng tốt thì không sao, còn các trường hợp móng chung liên kế hay làm móng yếu và bù lại bằng việc sử dụng các loại gạch nhẹ không nung, gạch rỗng, …. Rồi các phương án khách để giảm trọng lượng nhà. Vừa giảm được chi phí móng và lời được tiền vật liệu do dùng vật liệu dỏm. Thì bạn cần lưu tâm thật kỹ điều này. Mà nếu có cách thẩm định phần này bạn có thể chia sẻ lại cho cộng đồng với. Xin cám ơn

+ Hỏi những người hàng xóm xung quanh: Đừng để vẻ ngoài đẹp đẽ của ngôi nhà hạ gục bạn vì Nhà Xây Sẵn được đầu tư rất kỹ lưỡng về mặt trang trí vì khâu này đánh trúng tâm lý người mua và không tốn bao nhiêu chi phí. Khi căn nhà đang trong quá trình xây dựng thì hàng xóm quanh đó là người chứng kiến đúng không ạ. Trò chuyện với họ bạn sẽ biết được lịch sử về ngôi nhà cũng như là khu vực xung quanh đó hàng xóm có an ninh và thân thiện hay không, nếu được thì hãy uống một ly nước ăn một món ăn và quan sát nhịp sống quanh đó. Được hơn nữa bạn có thể ghé hỏi thăm những khách hàng đã từng mua nhà của cá nhân doanh nghiệp trên để tham khảo ý kiến của họ.

Là một số lưu ý nhỏ mình xin gửi gắm đến các bác. Đừng ném đá vì mình chỉ đưa ra một vài ý kiến cá nhân thôi. Điều này có thể đúng cũng có thể sai và thiếu sót.
Xem thêm về nhà 4 năm bảo hành đẹp 100%
Xin cám ơn anh chị em đã đọc tin tức. Chân thành cám ơn rất nhiều